Thành phần:
- Paracetamol: 500mg
- Cafein: 65mg
Chỉ định:
- Thuốc giúp giảm đau nhanh chóng và hiệu quả các cơn đau như đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm, hạ sốt nhanh.
Liều lượng – Cách dùng
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: ngày uống 1 – 4 lần, mỗi lần uống 1 – 2 viên.
- Không dùng quá 8 viên/ ngày.
- Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ, theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.
Chống chỉ định:
- Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
- Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
- Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase
Tác dụng phụ:
Có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc này và khi đó bạn nên ngưng sử dụng ngay lập tức tuy nhiên những tác dụng phụ này thường hiếm xảy ra:
- Phản ứng dị ứng như phát ban da hoặc ngứa, đôi khi có vấn đề về hô hấp hay sưng môi, lưỡi, cổ họng hay mặt;
- Phát ban hay bong da; loét miệng;
- Có phản ứng về hô hấp;
- Bị bầm tím hay chảy máu mà không rõ nguyên nhân.
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Chú ý đề phòng:
- Thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của Methemoglobin trong máu.
- Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
- Phụ nữ có thai và đang cho con bú.
Bảo quản:
- Nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30 độ C.
- Tránh ánh sáng trực tiếp.
Reviews
There are no reviews yet.